- Ma'anar Ƙimar Ƙwararrun Ƙwararru
Gwajin kimar harshen wuta hanya ce da ake amfani da ita don kimanta ikon abu don tsayayya da yaduwar harshen wuta. Ma'auni na gama gari sun haɗa da UL94, IEC 60695-11-10, da GB/T 5169.16. A cikin misali UL94,Gwaji don Flammability na Kayan Filastik don sassan na'urori da na'urori, Ƙididdiga masu kare harshen wuta an rarraba su zuwa matakan 12 bisa ga stringency da aikace-aikacen gwajin: HB, V-2, V-1, V-0, 5VA, 5VB, VTM-0, VTM-1, VTM-2, HBF, HF1, da HF2.
Gabaɗaya, ƙimar jinkirin harshen wuta da aka saba amfani da ita ta bambanta daga V-0 zuwa V-2, tare da V-0 yana nuna mafi kyawun aikin sake kunna wuta.
1.1 Ma'anonin Ma'anonin Ƙididdiga masu Tsare Harshen Harshe Hudu
HB (Konewar A kwance):
Ƙimar HB yana nuna cewa kayan yana ƙonewa a hankali amma ba ya kashe kansa. Yana da mafi ƙanƙanta matakin a cikin UL94 kuma yawanci ana amfani dashi lokacin da hanyoyin gwaji na tsaye (V-0, V-1, ko V-2) ba su da amfani.
V-2 (Kuna tsaye - Mataki na 2):
Ma'aunin V-2 yana nufin cewa kayan ana yin gwajin harshen wuta na daƙiƙa 10 a tsaye. Bayan an cire harshen wuta, lokacin ƙona kayan bai wuce daƙiƙa 30 ba, kuma yana iya kunna auduga da aka sanya 30 cm a ƙasa. Koyaya, kada harshen wuta ya bazu sama da layin da aka yiwa alama.
V-1 (Kuna tsaye - Mataki na 1):
Ma'aunin V-1 yana nufin cewa kayan suna fuskantar gwajin harshen wuta na daƙiƙa 10 a tsaye. Bayan an cire harshen wuta, lokacin ƙona kayan bai wuce daƙiƙa 30 ba, kuma kada harshen wuta ya bazu sama da layin da aka yi alama ko kunna auduga da aka sanya 30 cm a ƙasa.
V-0 (Kuna tsaye - Mataki na 0):
Ma'aunin V-0 yana nufin cewa kayan ana yin gwajin harshen wuta na daƙiƙa 10 a tsaye. Bayan an cire harshen wuta, lokacin ƙona kayan bai wuce daƙiƙa 10 ba, kuma kada harshen wuta ya bazu sama da layin da aka yi alama ko kunna auduga da aka sanya 30 cm a ƙasa.
1.2 Gabatarwa zuwa Wasu Mahimman ƙima na Ƙarshe
5VA da 5VB suna cikin rarrabuwar gwajin ƙonawa ta tsaye ta amfani da harshen gwajin 500W (tsayin harshen wuta 125mm).
5VA (Kona tsaye - Matsayin 5VA):
Ƙimar 5VA rarrabuwa ce a cikin ma'aunin UL94. Yana nuna cewa bayan an cire harshen wuta, lokacin ƙona kayan ba zai wuce daƙiƙa 60 ba, harshen wuta ba dole ba ne ya bazu sama da layin da aka yi alama, kuma kowane harshen wuta kada ya wuce 60 seconds.
5VB (Ƙona A tsaye - Matsayin 5VB):
Ma'aunin 5VB yayi kama da 5VA, tare da ma'auni iri ɗaya don kona lokaci da yada harshen wuta.
VTM-0, VTM-1, VTM-2 sune rarrabuwa don kayan bakin ciki (kauri <0.025mm) a cikin gwaje-gwajen ƙonawa a tsaye (tsayin harshen wuta 20mm), waɗanda ke dacewa da fina-finai na filastik.
VTM-0 (Kona tire a tsaye - Mataki na 0):
Ƙimar VTM-0 yana nufin cewa bayan an cire harshen wuta, lokacin ƙona kayan ba zai wuce daƙiƙa 10 ba, kuma kada harshen wuta ya yadu sama da alamar da aka yiwa alama.
VTM-1 (Kona tire a tsaye - Mataki na 1):
Ƙimar VTM-1 yana nufin cewa bayan an cire harshen wuta, lokacin ƙona kayan ba zai wuce daƙiƙa 30 ba, kuma kada harshen wuta ya yadu sama da alamar da aka yiwa alama.
VTM-2 (Kona tire a tsaye - Mataki na 2):
Ma'aunin VTM-2 yana da ma'auni iri ɗaya da VTM-1.
HBF, HF1, HF2 rarrabuwa ne don gwaje-gwajen ƙona kwance akan kayan kumfa (tsawon harshen wuta 38mm).
HBF (Kayan Kumfa mai Kumfa a kwance):
Ma'auni na HBF yana nufin cewa saurin ƙona kayan kumfa bai wuce 40 mm/min ba, kuma dole ne harshen wuta ya mutu kafin ya isa layin da aka yiwa alama na 125mm.
HF-1 (Kona a kwance - Mataki na 1):
Ƙimar HF-1 yana nufin cewa bayan an cire harshen wuta, lokacin ƙona kayan ba zai wuce daƙiƙa 5 ba, kuma harshen wuta dole ne ya bazu sama da alamar da aka yiwa alama.
HF-2 (Kona a kwance - Mataki na 2):
Ƙimar HF-2 yana nufin cewa bayan an cire harshen wuta, lokacin ƙona kayan ba zai wuce daƙiƙa 10 ba, kuma harshen wuta dole ne ya bazu sama da alamar da aka yiwa alama.
- Manufar Gwajin Retardant na Wuta
Makasudin gwajin kimar harshen wuta sun haɗa da:
2.1 Kimanta Ayyukan Konewa Kayan Kaya
Ƙayyade saurin ƙonewar abu, yaɗuwar harshen wuta, da yaɗuwar wuta a ƙarƙashin yanayin wuta yana taimakawa tantance amincinsa, amincinsa, da dacewa da aikace-aikacen da ke jure wuta.
2.2 Ƙayyade Ƙarfin Ƙwararru
Gwaji yana gano ikon wani abu don murkushe yaduwar harshen wuta lokacin da aka fallasa shi zuwa tushen wuta, wanda ke da mahimmanci don hana tashin gobara da rage lalacewa.
2.3 Zaɓin Abubuwan Jagora da Amfani
Ta hanyar kwatanta kaddarorin masu riƙe harshen wuta daban-daban, kayan gwaji don zaɓar kayan da suka dace don gini, sufuri, na'urorin lantarki, da sauran fannoni don haɓaka amincin gobara.
2.4 Bin Dokoki da Ka'idoji
Yawancin lokaci ana yin gwajin hana wuta bisa ga dokokin ƙasa ko masana'antu. Yana tabbatar da kayan sun cika aminci da buƙatun yarda don takamaiman aikace-aikace.
A taƙaice, gwajin ƙima na harshen wuta yana ba da mahimman bayanai don zaɓin abu, inganta amincin wuta, da bin ka'idoji ta hanyar kimanta halayen konewa da juriyar harshen wuta.
- Ka'idojin Magana
- UL94:Gwaji don Flammability na Kayan Filastik don sassan na'urori da na'urori
- IEC 60695-11-10: 2013: * Gwajin Hadarin Wuta - Kashi na 11-10: Harshen Gwajin - 50 W Hanyoyi na Gwajin Harshen Wuta na Atsaye
- GB/T 5169.16-2017: * Gwajin Haɗarin Wuta don Kayan Wuta da Lantarki - Kashi na 16: Wutar Gwajin - 50W Hanyoyi na Gwajin Harshen Hankali da Tsaye*
- Hanyoyin Gwaji don HB, V-2, V-1, da V-0
4.1 Ƙona a kwance (HB)
4.1.1 Samfuran Bukatun
- Form: Sheets (yanke, simintin gyare-gyare, extruded, da dai sauransu) tare da santsin gefuna, tsaftataccen filaye, da yawa iri ɗaya.
- Girma: 125± 5mm (tsawo) × 13± 0.5mm (nisa). Mafi ƙarancin samfuran kauri na 3mm da ake buƙata sai dai in kauri ya wuce 3mm. Matsakaicin kauri ≤13mm, nisa ≤13.5mm, kusurwar radius ≤1.3mm.
- Bambance-bambance: Samfuran wakilai don launuka daban-daban / yawa.
- Yawan: Mafi ƙarancin saiti 2, samfurori 3 kowane saiti.
4.1.2 Tsarin Gwaji
- Alamar: 25± 1mm da 100± 1mm Lines.
- Matsawa: Riƙe kusa da ƙarshen 100mm, a kwance tsayin tsayi, 45°±2° nisa, tare da ragamar waya 100±1mm a ƙasa.
- Flame: Methane kwarara 105ml / min, baya matsa lamba 10mm ruwa shafi, harshen wuta tsawo 20± 1mm.
- Ignition: Aiwatar da harshen wuta a 45 ° don 30 ± 1s ko har sai ƙonewa ya kai 25mm.
- Lokaci: Lokacin rikodin da tsayin kone (L) daga 25mm zuwa 100mm.
- Lissafi: Gudun ƙonawa (V) = 60L/t (mm/min).
4.1.3 Bayanan Gwaji
- Ko harshen wuta ya kai 25± 1mm ko 100± 1mm.
- Tsawon ƙone (L) da lokaci (t) tsakanin 25mm zuwa 100mm.
- Idan harshen wuta ya wuce 100mm, rikodin lokacin daga 25mm zuwa 100mm.
- An ƙididdige saurin ƙonawa.
4.1.4 HB Ma'auni
- Don kauri 3-13mm: Gudun ƙonawa ≤40mm/min sama da tazarar 75mm.
- Don <3mm kauri: Gudun ƙonewa ≤75mm/min sama da tazarar 75mm.
- Harshen wuta dole ne ya tsaya kafin 100mm.
4.2 Kona Tsaye (V-2, V-1, V-0)
4.2.1 Samfuran Bukatun
- Form: Sheets tare da santsin gefuna, tsabtataccen filaye, da yawa iri ɗaya.
- Girma: 125± 5mm × 13.0± 0.5mm. Samfuran min / max kauri samfurori; idan sakamakon ya bambanta, ana buƙatar samfuran tsaka-tsaki (≤3.2mm span).
- Bambance-bambance: Samfuran wakilai don launuka daban-daban / yawa.
- Yawan: Mafi ƙarancin saiti 2, samfurori 5 akan kowane saiti.
4.2.2 Samfurin Kwadi
- Matsayi: 23 ± 2 ° C, 50 ± 5% RH don 48h; gwada cikin minti 30 bayan cirewa.
- Tanda: 70 ± 1 ° C don ≥168h, sa'an nan kuma sanyi a cikin desiccator don ≥4h; gwada cikin mintuna 30.
4.2.3 Tsarin Gwaji
- Clamping: Riƙe saman 6mm, daidaitawa na tsaye, ƙasa 300± 10mm sama da auduga (0.08g, 50 × 50mm, ≤6mm lokacin farin ciki).
- Flame: Methane kwarara 105ml / min, baya matsa lamba 10mm ruwa shafi, harshen wuta tsawo 20± 1mm.
- Ignition: Aiwatar da harshen wuta a gefen samfurin ƙasa (10 ± 1mm nisa) don 10 ± 0.5s. Daidaita idan samfurin ya lalace.
- Lokaci: Yi rikodin bayan wuta (t1) bayan kunnawa na farko, sake kunna harshen wuta don 10± 0.5s, sannan yi rikodin bayan wuta (t2) da bayan haske (t3).
- Bayanan kula: Idan dripping ya faru, karkatar da mai ƙonewa 45°. Yi watsi da samfurori idan harshen wuta ya kashe saboda fitar da iskar gas.
4.2.4 Ma'aunin ƙima (V-2, V-1, V-0)
- Lokutan bayan wuta (t1, t2) da lokacin haske (t3).
- Ko samfurin ya ƙone gaba ɗaya.
- Ko barbashi masu ɗigo suna kunna auduga.
Ana kimanta sakamako akan ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙima don tantance ƙimar V-0, V-1, ko V-2.
More info., pls contact lucy@taifeng-fr.com
Lokacin aikawa: Agusta-19-2025